Thời hạn hoàn công công trình xây dựng nhà ở

Cập nhật 31/03/2010 10:30

Câu hỏi:

Năm 2009, tôi có xây dựng nhà theo giấy phép xây dựng cấp năm 2009. Khi nhà mới hoàn thiện thì tôi có thực hiện đo vẽ và lập biên bản hoàn thành công trình thực tế xây dựng vào tháng 9/2009 nhằm mục đích hoàn công công trình. Nhưng do một số sửa chữa nhỏ sau xây dựng nên đến tháng 1/2010 tôi mới nhận được hoá đơn tài chính về thi công nhà của nhà thầu xây dựng và tôi mới thanh toán hết tiền.

Sau khi nhận đầy đủ hồ sơ, tôi tiến hành kê khai thuế trước bạ tại Chi Cục thuế Q. Tân Phú, TP. HCM. Sau đó tôi nhận được biên bản phạt do vi phạm hành chính trong việc kê khai thuế trước bạ quá 20 ngày là 1.500.000 đồng. Lý do được Chi Cục thuế đưa ra là họ căn cứ vào ngày ký biên bản hoàn thành công trình để phạt trễ hạn, nhưng tôi tìm các quy định trong hoàn công không thấy đề cập đến trường hợp này.

Mong nhận được sự tư vấn.

Chân thành cảm ơn! (ttbao-hcm@lldvietnam.com)


Công ty Luật Thiên Bình trả lời:

Theo quy định của pháp luật về kê khai nộp lệ phí trước bạ (LPTB) thì: Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ chuyển giao hợp pháp giữa hai bên, chủ tài sản phải làm thủ tục kê khai nộp LPTB. Nếu quá thời hạn này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo pháp luật về thuế.

Trong trường hợp cụ thể này, căn cứ khoản 3, Điều 23, Nghị định 209/2004/NĐ-CP ngày 16-12-2004 của Chính phủ quy định: các hạng mục công trình xây dựng hoàn thành và công trình xây dựng hoàn thành chỉ được phép đưa vào sử dụng sau khi được chủ đầu tư nghiệm thu. Theo đó, tại thời điểm anh ký kết biên bản hoàn thành công trình với đơn vị thi công (tháng 9/2009), sẽ là thời điểm mà anh phải thực hiện nghĩa vụ kê khai nộp LPTB theo quy định.

Anh có thể tham khảo các văn bản sau đây để biết về thẩm quyền và mức xử phạt:

Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11 ngày 12 tháng 12 năm 2006 của Quốc hội

Nghị định số 80/2008/NĐ-CP ngày 29/7/2008 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 176/1999/NĐ-CP ngày 21/12/1999 và Nghị định số 47/2003/NĐ-CP ngày 12/5/2003 của Chính phủ về lệ phí trước; Nghị định số 98/2007/NĐ-CP ngày 07/6/2007 của Chính phủ quy định về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế và Thông tư số 61/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện xử lý vi phạm pháp luật về thuế.

Nghị định số 106/2003/NĐ-CP ngày 23/9/2003 của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí và Thông tư số 06/2004/TT-BTC ngày 04/02/2004 hướng dẫn thực hiện Nghị định số 106/2003/NĐ-CP ngày 23/9/2003 của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phí, lệ phí.

DiaOcOnline.vn mong muốn trở thành cầu nối cho bạn đọc với các chuyên gia trong từng lĩnh vực địa ốc. Hiện nay, qua DiaOcOnline.vn, bạn có thể kết nối với các chuyên gia trong lĩnh vực kiến trúc, pháp lý nhà đất, phong thủy nhà đất.

Nếu có nhu cầu được tư vấn về kiến trúc, pháp lý, phong thủy trong lĩnh vực nhà đất, bạn hãy click ngay vào đây để tìm hiểu về nhà tư vấn và gửi câu hỏi. Chúng tôi sẽ liên hệ với chuyên gia và đưa ra câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.
 


DiaOcOnline.vn

VIỆT NAM ĐẸP QUA ẢNH

Xem thêm
Động Thiên Cung ở Hạ Long - Quảng Ninh
Động Thiên Cung ở Hạ Long - Quảng Ninh